lớp bồi dưỡng cảm tình đảng | Bestshop

Trước khi trở thành Đảng viên thì cần phải học qua lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng, nhằm giúp cá nhân nắm được các kiến thức cơ bản về Đảng, sau khi học xong sẽ được cấp Giấy chứng nhận cảm tình đảng. Giấy này sẽ có thời hạn bao lâu? Có phải giấy chứng nhận này còn trong thời hạn mới được dùng để làm thủ tục kết nạp đảng. Pháp luật quy định vấn đề này như thế nào? Bài viết sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về vấn đề trên.

– Hướng dẫn 01-HD/TW năm 2016 hướng dẫn một số vấn đề cụ thể thi hành điều lệ đảng do Ban Chấp hành Trung ương ban hành.

Bạn đang xem: lớp bồi dưỡng cảm tình đảng

-Bộ luật dân sự 2015.

1. Thời hạn là gì?

Bộ luật dân sự 2015 quy định về thời hạn từ điều 144 đến điều 148. Theo đó:

“Thời hạn là một khoảng thời gian được xác định từ thời điểm này đến thời điểm khác.Thời hạn có thể được xác định bằng phút, giờ, ngày, tuần, tháng, năm hoặc bằng một sự kiện có thể sẽ xảy ra.”

Ví dụ: Thời hạn từ ngày 1/1/2014 đến 1/1/2015 thì điểm bắt đầu tính từ 0h ngày 2/1/2014 đến 1/1/2015. Ngày bắt đầu của thời hạn không tính vào thời hạn.

Khi thời hạn được xác định bằng phút, giờ thì thời hạn được bắt đầu từ thời điểm đã xác định. Trong đời sống, có một số quan hệ tính theo giây như: thi chạy 100m, 500m, thi bơi. Nhưng những quan hệ này là những trường hợp đặc biệt không diễn ra thường xuyên, vì vậy pháp luật quy định thời hạn ngắn nhất tính là phút. Khi thời hạn được xác định bằng phút, giờ thì thời hạn được bắt đầu đến phút cuối cùng của thời hạn.

Khi thời hạn được xác định bằng ngày, tuần, tháng, năm thì ngày đầu tiên của thời hạn không được tính mà tính từ ngày tiếp theo liền kề ngày được xác định. Ngày đầu tiên của thời hạn được gọi là ngày “được xác định” hay gọi theo cách khác là điểm “mốc” thời gian để xác định thời hạn. Thời điểm kết thúc thời hạn là thời điểm kết thúc của ngày cuối cùng của thời hạn 24 giờ. Nếu ngày cuối cùng của thời hạn là ngày nghỉ (nghỉ cuối tuần, ngày lễ), thì thời hạn kết thúc vào 24 giờ của ngày làm việc đầu tiên tiếp theo của ngày nghỉ đó.

Khi thời hạn bắt đầu bằng một sự kiện thì ngày xảy ra sự kiện không được tính mà tính từ ngày tiếp theo liền kề của ngày xảy ra sự kiện đó. Ví dụ: Ngày 20/03/2020, A điều khiển xe môt tô xảy ra va chạm với B đang đi bộ ở lề đường, dẫn đến hậu quả bị thương tích (không đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự). Giả sử A và B không tự giải quyết với nhau về bồi thường thiệt hại thì B có quyền khởi kiện vụ án dân sự đến Tòa án trong thời hạn 03 năm (theo quy định tại Điều 588 Bộ luật dân sự năm 2015) kể từ ngày sức khỏe bị xâm phạm. Sự kiện pháp lý xảy ra ngày 20/03/2020 không được tính xác định thời hạn. Thời điểm bắt đầu xác định thời hạn thực hiện quyền khởi kiện tính từ ngày 21/03/2020, tính đến hết ngày 21/03/2020, B có quyền khởi kiện vụ án dân sự theo quy định pháp luật.

Dựa vào chủ thể có thể phân thời hạn thành 3 loại:

Xem thêm: Bị hủy kết nạp Đảng lần đầu có phải học lại cảm tình Đảng không?

+ Thời hạn do luật định.

+ Thời hạn thỏa thuận theo ý chí của các bên.

+ Thời hạn do cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định khi xem xét, giải quyết các vụ việc cụ thể.

Thời hạn đã hết có thể gia hạn, kéo dài thời hạn. Thời hạn được áp dụng trong giao dịch dân sự giữa cá nhân, tổ chức với nhau và cơ quan nhà nước áp dụng để giải quyết vấn đề cụ thể, khi hết thời hạn này cơ quan tổ chức cá nhân sẽ không thực hiện được các quyền mà pháp luật quy định.

2. Thời hạn của giấy chứng nhận học lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng

Thời hạn của giấy chứng nhận học lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng là khoảng thời gian được xác định từ thời điểm này đến thời điểm khác, mà khi quá thời hạn này giấy chứng nhận học lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng sẽ không còn giá trị sử dụng.

Bài viết liên quan: khổ giấy a0 lớn gấp bao nhiêu lần khổ giấy a3

Theo quy định tại mục 5.4 Hướng dẫn 01-HD/TW năm 2016 hướng dẫn một số vấn đề cụ thể thi hành điều lệ đảng do Ban Chấp hành Trung ương ban hành có quy định về thời hạn sử dụng văn bản trong hồ sơ xét kết nạp người vào Đảng như sau:

“5.4- Thời hạn sử dụng văn bản trong hồ sơ xét kết nạp người vào Đảng

a) Quá 12 tháng, kể từ khi lập hồ sơ đề nghị xét kết nạp người vào Đảng mà chi bộ chưa xem xét đề nghị kết nạp được thì phải làm lại các tài liệu sau:

Xem thêm: Học cảm tình Đảng sau bao lâu được làm hồ sơ kết nạp Đảng viên?

– Văn bản giới thiệu của đảng viên chính thức được phân công giúp đỡ người vào Đảng.

– Nghị quyết giới thiệu đoàn viên vào Đảng của Ban Chấp hành Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh cơ sở hoặc tập thể chi đoàn cơ sở; ban chấp hành công đoàn cơ sở.

– Văn bản thẩm tra bổ sung lý lịch của người vào Đảng nếu có thay đổi so với thời điểm thẩm tra lần trước.

– Ý kiến nhận xét bổ sung của tổ chức chính trị – xã hội nơi người vào Đảng sinh hoạt và chi ủy hoặc chi bộ nơi cư trú đối với người xin vào Đảng.

b) Quá 60 tháng, kể từ ngày người xin vào Đảng được cấp Giấy chứng nhận đã học lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng mà chi bộ chưa xem xét đề nghị kết nạp, thì chi bộ phải giới thiệu người vào Đảng học lại để được cấp giấy chứng nhận mới trước khi xem xét, kết nạp”

Như vậy, nếu sau 60 tháng kể từ khi nhận được giấy chứng nhận đã học lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng mà chi bộ chưa xem xét đề nghị kết nạp thì cá nhân đó phải học lại để được cấp giấy chứng nhận mới nếu muốn được xem xét, kết nạp Đảng.

thoi-han-cua-giay-chung-nhan-hoc-lop-boi-duong-nhan-thuc-ve-Dang

Luật sư tư vấn pháp luật về điều kiện kết nạp Đảng: 1900.6568

Xem thêm: Quy định thẩm tra lý lịch vào Đảng

Theo Khoản 2 Điều 1 Điều lệ Đảng Cộng Sản Việt Nam quy định điều kiện trở thành Đảng viên như sau:

“Công dân Việt Nam từ mười tám tuổi trở lên; thừa nhận và tự nguyện : Thực hiện Cương lĩnh chính trị, Điều lệ Đảng, tiêu chuẩn và nhiệm vụ đảng viên, hoạt động trong một tổ chức cơ sở đảng; qua thực tiễn chứng tỏ là người ưu tú, được nhân dân tín nhiệm, đều có thể được xét để kết nạp vào Đảng.”

Như vậy để trở thành Đảng viên, giấy chứng nhận học qua lớp nhận thức cơ bản về Đảng có vai trò quan trọng là cơ sở để xác định công dân này có được nhân dân tín nhiệm, là người ưu tú được cấp cơ sở cử đi học để trở thành Đảng viên dự bị hay không.

Bài viết liên quan: phím tắt replace trong word 2010 | Bestshop

Công dân muốn học cảm tình Đảng thì đầu tiên cần phải đáp ứng được những điều kiện để được kết nạp đảng viên đứng vào hàng ngũ của Đảng.

Trước hết là cần phải là đoàn viên, luôn phấn đấu trong học tập, lao động, sản xuất, luôn chấp hành tốt chủ trương đường lối chính sách của Đảng nhà nước và pháp luật, không vi phạm pháp luật, phấn đấu vì lý tưởng của đảng, tự nguyện chấp nhận cương lĩnh của Đảng, Điều lệ Đảng.

Thứ hai là phải đủ mười tám tuổi đến đủ sáu mươi tuổi tại thời điểm xét kết nạp đảng, viêc thực hiện kết nạp đảng cho người từ đủ sáu mươi tuổi phải do trung ương cấp ủy xem xét và đưa ra quyết định nên độ tuổi học lớp cảm tình đảng với thời hạn của giấy là 60 tháng thì ít nhất công dân đó khi học phải từ đủ mười một tuổi trở lên.

Thứ ba là về trình độ học vấn ít nhất phải tốt nghiệp trung học cơ sở có bằng tốt nghiệp hoặc tương đương trở lên, trường hợp người làm việc, sinh sống, lao động ở những vùng kinh tế đặc biệt khó khăn, đồng bào dân tộc thiểu số nhưng do nhu cầu phát triển về Đảng mà không thể thực hiện được như những điều kiện chung đưa ra thì về trình độ học vấn sẽ thực hiện theo hướng dẫn của Ban bí thư. Còn đối với sinh viên mà đang học hệ Đại học chính quy thì phải xem xét về điểm trung bình học tập và điểm rèn luyện học tập tại trường.

TƯ VẤN MỘT TRƯỜNG HỢP CỤ THỂ:

Xem thêm: Điều kiện học cảm tình Đảng? Thời hạn giấy chứng nhận cảm tình Đảng?

3. Giấy cảm tình Đảng có thời hạn là bao nhiêu lâu?

Tóm tắt câu hỏi:

Em xin được hỏi luật sư vấn đề liên quan đến thời hạn của giấy cảm tình Đảng ạ. Theo một số thông tin em được biết từ giữa năm 2016 thì thời hạn của giấy cảm tình Đảng là 5 năm thay vì là 2 năm như quy định trước kia. Vậy cho em hỏi thông tin này có chính xác không và em học lớp cảm tỉnh Đảng từ tháng 11/2019, thì thời gian giấy cảm tỉnh Đảng của em còn hạn là bao giờ? Kính mong các luật sư giải đáp cho em. Em xin chân thành cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Người vào Đảng phải học lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng và có giấy chứng nhận do trung tâm bồi dưỡng chính trị cấp huyện hoặc tương đương cấp. Nơi không có trung tâm bồi dưỡng chính trị thì do cấp ủy có thẩm quyền kết nạp đảng viên cấp. Theo quy định tại mục 5.4 Hướng dẫn 01-HD/TW năm 2016 về thời hạn sử dụng văn bản trong hồ sơ xét kết nạp người vào Đảng. Theo đó:

– Kể từ khi lập hồ sơ đề nghị xét kết nạp người vào Đảng mà chi bộ chưa xem xét đề nghị kết nạp được trong thời hạn quá 12 tháng, bạn cần phải làm lại các tài liệu sau :

+ Một, văn bản giới thiệu của đảng viên chính thức được phân công giúp đỡ người vào Đảng;

+ Hai, nghị quyết giới thiệu đoàn viên vào Đảng của ban chấp hành Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh cơ sở hoặc của ban chấp hành công đoàn cơ sở;

+ Ba, văn bản thẩm tra bổ sung lý lịch của người vào Đảng nếu có thay đổi so với thời điểm thẩm tra lần trước;

+ Bốn, ý kiến nhận xét bổ sung của đoàn thể chính trị – xã hội nơi người vào đảng sinh hoạt và chi uỷ hoặc chi bộ nơi cư trú đối với người xin vào Đảng.

– Còn đối với Giấy chứng nhận đã học lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng thì quá 60 tháng, kể từ ngày người xin vào Đảng được cấp Giấy chứng nhận mà chi bộ chưa xem xét đề nghị kết nạp, thì chi bộ phải giới thiệu người vào Đảng học lại để được cấp giấy chứng nhận mới trước khi xem xét, kết nạp.

Như vậy, Điều này có nghĩa là Giấy chứng nhận học lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng có giá trị không quá 60 tháng. Và sau thời gian này mà chi bộ chưa xem xét đề nghị kết nạp thì bạn phải học lại để được cấp giấy chứng nhận mới nếu muốn xem xét, kết nạp. Trong trường hợp của bạn thì bạn học lớp cảm tỉnh Đảng từ tháng 11/2019, nên Giấy chứng nhận học lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng của bạn sẽ có giá trị đến tháng 11/2024. Nếu quá thời gian này, bạn muốn được kết nạp Đảng thì bạn phải học lại để được cấp Giấy chứng nhận mới.

Đang hot: cách xoay giấy ngang trong word 2007

Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*